Thú nuôi chim yến
Chim yến lớn gần bằng chim sẻ, nhiều màu sắc, đẹp nhất là vàng nghệ, trắng tinh. Chim yến suốt ngày nhảy nhót. Chúng sống với nhau êm ấm, hoà thuận. Yến mái lo ấp trứng nuôi con. Yến trống suốt ngày “trình diễn” “luyện giọng” ca hát. Những nhà chơi chim đã kiên nhẫn ghép giống và màu sắc, tiếng hót. Họ bị lôi cuốn bởi cái dáng hiền lành, âu yếm, dễ thương của chim yến. Nhất là tiếng hót say sưa trầm bổng, tuyệt vời như những “ca sĩ” điêu luyện. Việc nuôi chim là một thú vui tiêu khiển, tao nhã và là một phương pháp di dưỡng tinh thần trong cuộc sống.
Là loại đậu cành ăn hạt, thức ăn của chim yến là kê, bông cỏ, cần dinh dưỡng thì thêm bột ngũ cốc và xà lách. Chim yến rất dễ nuôi, dễ sinh sản. Mẹ nuôi con khoảng 30 ngày, có thể tách con nuôi riêng được. Chim con 7-8 tháng là có thể sinh sản. Chúng đẻ từ 3-5 trứng tuỳ người nuôi. Chim mái ấp từ 11-13 ngày. Mái tự nuôi con (trường hợp này phải là loại mái nuôi con tốt), nếu không phải để trống làm “nghĩa vụ” cho con ăn khi mới nở, kể cả cho “vợ” ăn khi đang ấp.
Từ thú vui của các cụ, các cháu nhỏ, việc nuôi chim yến ngày càng trở nên thành thú nuôi đại chúng, lành mạnh, bổ ích. Nếu có cơ hội nuôi chim, được thì trưng bày chọi chim, xem chim “đấu võ”, nghe chim hót líu lo trong các lễ hội khi tết đến xuân về, chắc rằng cảnh vật thiên nhiên sẽ thêm phần sinh động và cuộc sống sẽ thanh thản, vui tươi và thi vị hơn nhiều.
LÊ VĂN NGHỆ